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DIBAJI 

Kuna baadhi ya wanawake na wanaume wanatafsiri 

vibaya malengo ya Mkutano Mkuu wa Wanawake 

uliofanyika mjini Beijing, nchini China mwaka 1995.  

Watu wanajiuliza, “hivi Mkutano wa Beijing 

uliwafundisha wanawake kutesa au kunyanyasa familia 

zao hasa wanaume (mume)?” Jibu ni HAPANA. 

 

 

 

 

 

©2021 

 

  

 

 



4 
 

Haki Miliki @ Mwanawetu Mmuni 

 

 

Mwanawetu Mmuni 

P. O Box 90, 

Mtwara 

TANZANIA 

 

 

 

Simu: +255 737966996 

 

©2021 

 

 

 



5 
 

UTANGULIZI 

Simulizi hii inahusu wahanga wa unyanyasaji wa 

kijinsia ulioegemea kwenye uhusiano wa kimapenzi. 

Mhusika mmoja ni msichana msomi aitwaye 

Mwantum aliyejipatia elimu yake ya juu, nje ya nchi. 

Wakati anakwenda masomoni, Mwantum aliahidiana 

na Ahmad kuwa watafunga ndoa pindi atakapomaliza 

masomo yake na kurejea nchini Tanzania. Lakini 

mambo yalikwenda ndivyo sivyo baada ya Mwantum 

kuhitimu elimu ya Chuo Kikuu. 

Mzee Lemu ana Wake watatu. Miongoni mwao, yumo 

mwanamke aliyehisiwa kuwa sio mwaminifu na 

kusababisha hofu yakupata maambukizi ya magonjwa 

ya zinaa ukiwemo UKIMWI.  

Pia ndani ya hadithi hii, Malisara aliamua kumuacha 

mkewe na kutafuta mwanamke wa nje (mchepuko). 
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MWANTUM NI NANI? 

Mwantum Shemzima ni binti mrembo, aliyepata elimu 

yake ya juu katika chuo cha Udaktari nchini India. 

Akiwa anaendelea na masomo huko ughaibuni; 

Mwantum alianzisha uhusiano wa kimapenzi na 

Mwanachuo mwenzie kijana mmoja kutoka Mombasa 

Kenya aitwaye Kamau. Wawili hao walishiriki chuo 

kimoja ijapokuwa Kamau alisomea kozi ya Famasia. 

Baada ya kuhitimu elimu yao ya juu, wote wawili 

walirejea nyumbani ili kuyatumikia mataifa yao kama 

soko la ajira lilivyohitaji. Walianza kuwasili nchini 

Tanzania kabla ya Mombasa Kenya ili kuanza kufanya 

taratibu za kukamilisha uhusiano wao kwa 

kutambulishana kwenye familia. Ujirani wa miji ya 

Tanga na Mombasa ndiyo uliotoa fursa ya kuwaweka 

vijana hawa karibu hadi kuwa wapenzi. Khaa! Undugu 

wa ugenini! 

*** 
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Katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mwalimu 

Julius Nyerere, kulikuwepo kijana mmoja 

anayehangaika, na kukosa utulivu kabisa!  Alitembea 

huku na huko, akiwa amebeba maua na mfuko wa 

fasheni uliotengenezwa kwa malighafi za plastiki. 

  

 

Ulisheheni bidhaa ambazo hazikuweza kujulikana 

lakini ilionesha kuwa ni muhimu sana kwa kijana huyo 

kwasababu alikuwa anafungua mfuko huo na 

kuchungulia kuona vilivyomo ndani mara kwa mara. 

Pia alikuwa akigeza namna ya kukumbatia mtu, 
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akicheka na kufurahi peke yake. Watu waliokaribu nae 

walistaajabu na kujiuliza maswali; 

“Kwani kijana huyu, anapiga picha za sinema?” Kwa 

kuwa hakuwepo wakutoa majibu, waliendelea 

kushuhudia vimbwanga hivyo hadi pale iliposikika 

sauti ya tangazo lililoeleza kuwasili kwa ndege ya 

Qatar kutoka Doha. Geti lilifunguliwa na watu wote 

waliingia akiwemo kijana huyo barubaru.   

*** 

“Mwantum! Mwantum!” 

“Nani ananiita?” alijiuliza Mwantum na kugeuka 

kuangalia upande uliotoka sauti hiyo. Alikutana na 

sura ya kijana iliyotawala tabasamu pana. 

“Ooh! Mpenzi! Laazizi wangu! Mwandani wangu! 

Umerudi? Karibu Tanzania, karibu nyumbani. Asante 

Mungu kwa kukurejesha salama.” Alimfuata 
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Mwantum na alipomfikia, alimkumbatia na kuomba 

busu. 

Haukuwepo kushuhudia masaibu hayo lakini yaweza 

kuwa malaika wako walikuwepo! Kilichomkuta kijana 

huyo mtanashati na mchangamfu kupitiliza, kilimfanya 

agande damu kama samaki frijini au picha ya mnato 

kutokana na mapokeo ya mrembo aliyemwita 

“Laazizi” usiojali kaumu. Kweli dunia hadaa, 

ulimwengu shujaa. 

 “Usinishike!” Mwantum alijibu kwa hasira na 

kumsukuma kijana huyo. 

“Mwantum, mpenzi wangu! Naomba usinifanyie 

hivyo, unajua jinsi gani ninavyokupenda. Mimi ni yule 

yule mumeo mtarajiwa, Ahmad, na kumbuka ahadi 

yetu hakika muda umeshatimia. Tafadhali ninakuomba 

ukubali kupokea zawadi niliyokuandalia na tukafanye 

sherehe.  
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“Nyamaza kimya! Halafu kijana koma, mimi sio 

mpenzi wako na wala sifanani kuwa mpenzi wako. 

Unamuona huyu?” alimuoneshea kidole Kamau 

aliyesimama pembeni yake.  

Maneno makali aliyotumia Mwantum kumuonya 

Ahmad ili aache akua na kumsonga, yalimsononesha 

na kumfanya kupata fadhaa. Jakamoyo liliendelea 

baada ya Mwantum kutoishia kuongea pekee bali 

alimsukuma kando kwa nguvu. Ahmad alidondoka 

chini na kupoteza fahamu, maua na mfuko 

vilisambaratika. 
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Mashuhuda wa tukio hilo walisogea karibu ili waweze 

kujua kinachoendelea. 

 “Kulikoni unamkana mwenzio kama humjui? Kwa 

haraka haraka inaonesha mnajuana. Ona sasa 

ulichokifanya! Wanawake…..!” Aliongea kijana 

mmoja aliyesogea na kuchuchumaa karibu na Ahmad 

na kuanza kumpepea kwa kutumia kipeperushi 

alichoshika mkononi. 

 

Kuona hivyo Mwantum aliingia garini akifuatwa na 

Kamau. 
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“Tuondoke!” Dereva Taxi  aliondoa gari haraka baada 

tu ya geti kufunguliwa.                                                    

  

*** 

Ndani ya gari;  

“Mpenzi, yule kijana ni nani?” Kamau alimuuliza 

Mwantum bila kumwangalia usoni, akiwa ameikunja 

sura kwa hasira. 

“Ni jirani yetu. Unajua utoto! Unaweza ukawa na ahadi 

zisizotimizika. Utotoni tuliwahi kupanga kufunga ndoa 

na kuishi pamoja kama mke na mume baada ya 

kuhitimu masomo. Hivyo ninahisi mwenzangu bado 

anayo na kushindwa kujiongeza kwa kusoma alama za 

nyakati akashika zake nami nishike zangu. Hilo ndilo 

lililonigharimu leo, Wahenga husema; ‘ukicheka na 

mbwa, utaingia nae msikitini.” Alijitetea, akijidekeza 

akiwa anachua mapaja ya Kamau kwa kutumia mikono 
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yake laini yenye kubeba kucha ndefu mithili ya vidole 

vya mwewe.  

“Hivyo tu? Unadhani mimi ni mjinga? Yule ni 

mwanaume kama mimi, unasikia?” 

“Samahani mahabubu. Naomba uvute subra, 

tutazungumza tukishafika tuendako. Amini, nakupenda 

sana mpenzi wangu!” alisema Mwantum kwa sauti 

nyororo iliyotokea puani. Sauti hii ilikuwa kama ugoro 

wa Kimasai kwenye fikra za Kamau. 

“Sawa! Lakini nimeamua kufikia hotelini badala ya 

nyumbani kwenu kama tulivyopanga.” Alijibu Kamau 

akiwa anaonesha kutoridhika na majibu aliyopewa na 

mpenzi wake, yaliyomfanya awe na msongo wa 

mawazo. 

“Unakumbuka tumeandaliwa tafrija? Sio vizuri 

kuwasusia wazee shughuli waliyoiandaa kwa ajili ya 

vijana wao vipenzi. Aula wangu, naomba twende 
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kwanza nyumbani halafu baadae tutakwenda hotelini 

kupumzika. Sawa mpenzi?” Alimbusu shavuni kwa 

mahaba. 

“Tafrija? Kwa hali hii ya majirani kuja kutangaza 

harusi mapokezi! Mwenye sherehe yake tumemwacha 

uwanja wa ndege. Mimi mgeni mwalikwa hata kama 

nikikosa kuhudhuria hakuna ubaya. Ninatakiwa nijipe 

muda wa kutafakari kwa kina yasije yakanikuta ya 

jirani yako.” 

Mwantum alipata hofu na kujiona yupo njia panda, 

tena kwenye mataa yasiyobadilika rangi. Lakini 

alijikaza nakujibaraguza kama hakuelewa 

alichomaanisha Kamau. Alisema; 

“Sawa ninakubali tukafikie hotelini kisha tutafikiria 

siku ya kwenda nyumbani. Nitamjuza Baba afanye 

mabadiliko ya siku ya sherehe kabla ya watu kuingia 
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ukumbini.” Alishusha pumzi kama mtu aliyetua 

Mzigo. 

Kamau alimwangalia Mwantum bila kutoa neno. 

Akiwaza, “akili kichwani mwangu. Mimi ni mtoto wa 

Mombasa! Najua tofauti ya tetere na njiwa. Utafurahi 

mwenyewe!” Alitabasamu.  

Mwatum alipoliona tabasamu la Kamau, alipata 

matumaini ya kuwa pendo lake bado alijafukaa. Moshi 

unaofuka ulidhihirisha uwepo wa moto. Kumbe moyo 

ni kichaka, hivyo watu wema na waovu hujificha. 

Mwantum alimuegemea Kamau, nae bila hiana 

alimpokea na safari ya kwenda hotelini iliendelea.  
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HOSPITALINI 

 

Ahmad alifumbua macho na kujikuta yupo juu ya 

kitanda hospitalini, alikopelekwa kwa msaada wa 

wasamalia wema. Pembeni ya kitanda aliketi mjomba 

wake, Mzee Lemu.  

“Alhamdulillah!” aliinua  mikono juu kutoa shukrani. 

‘Vipi, unaendeleaje?" aliuliza Mzee Lemu. 

“Sijambo!” alijibu Ahmad. 

“Una uhakika?” 
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“Nipo vizuri.” Alijaribu kuinuka ili akae kitako lakini 

alishindwa ndipo Mjomba wake alipomsaidia.  

“Unakumbuka kilichokutokea?” Mzee Lemu 

alimuuliza Mpwa wake. Alitoa tabasamu 

kumchangamsha kwa utani. 

Ahmad alitabasamu pia bila kutamka chochote, badala 

yake alidondosha matone ya machozi mashavuni.  

“Unafanya nini sasa? Umenijibu, hakuna tatizo. 

Machozi yanatoke’aje? Jikaze usilie. Wanaume 

hawalii. Ni aibu kwa familia kuwa na mwanaume 

anayelia, hasa kulizwa na mwanamke. Acha kulia na 

futa machozi haraka! Watakukuta watu.” Ahmad 

alifanya kama alivyoelekezwa.  

Ilisikika sauti ya hatua za mtu aliyeelekea chumbani 

humo, na ghafla mlango ulifunguliwa. Alikuwa Nesi 

aliyefika kuendelea kutoa matibabu.  
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MKE MDOGO WA LEMU 

Baada ya kuruhusiwa kutoka hospitali, Ahmad akiwa 

mwenye afya tele, alikwenda moja kwa moja 

nyumbani kwa Mzee Lemu kabla ya kupita nyumbani 

kwake; 

“Hauna haja ya kunisimulia kilichotokea. Tayari 

nilishasimuliwa na mashuhuda. Pole sana  Mpwa’ngu, 

hao ndiyo wanawake wa zama hizi waliobarikiwa 

upendo zaidi ya mama zetu na ukatili zaidi ya jambazi. 

Wanatumia fomula kupenda, sasa chemsha bongo 

kuhakikisha mambo yanakwenda sawa. Kosa moja, 

goli moja! Ukiona umeelemewa, usimtafute mchawi 

bali ujue kuna mahali umekosea kucheza. 

Unamkumbuka shangazi yako, Mke wangu mdogo 

niliyeletewa na Nyanya yako toka kijijini?” Mzee 

Lemu alimkumbusha Ahmad.  
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“Ninamkumbuka. Shangazi Aisha! Niambie, kuna 

shida gani?” aliuliza kwa kudadisi. 

“Aisha alikuwa mke niliyemridhika kwa kukidhi hitaji 

la mwili wangu, kuliko wake wengine wote kwa kuwa 

alikuwa mtaalamu kitandani. Ni fundi kweli kweli, pia 

alikuwa msafi, na mpishi nzuri wa vyakula mbalimbali. 

Nilijitoa kafala kwa kumtimizia mahitaji yake au 

kufanya kila alichokitaka ili kuhakikisha ninaendelea 

kula raha kwa kufurahia penzi lake. Sikupitisha siku 

bila kwenda nyumbani kwake ingawa niliweka zamu 

za siku tatu tatu za kulala kwa kila mke. Lakini nilipita 

kwa Aisha kwanza kabla ya kwenda kwengineko. 

Ubaya gani nilikuwa ninawafanyia wake wengine?” 

alinyamaza kupisha mate yalainishe koo kisha 

kuendelea na mazungumzo yenye simulizi ya 

misukosuko ya jahazi la maisha na mapenzi.  

“Kwa bahati mbaya aligundua siri yangu, akaanza 

kuleta karaha na kwa kweli nilikosa raha kwasababu 
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nilikuwa sina chaguo la kukataa akitakacho hata kama 

kilikuwa kinagharama ya damu.  Hakuishia 

kulazimisha visivyostahili pekee badala yake alianza 

kuacha nyumba shaghalabaghala, vyakula vibichi 

mezani ukiwa mgomo baridi ili nikale kwenye zamu, 

unyumba hadi siku ya zamu na mara kwa mara 

nilimkuta barazani kwenye maongezi na marafiki zake 

wakati ni kinyume na mila zetu kwa mwanamke 

kukakaa barazani kusogoa. Mwanamke sehemu yake 

yakukaa ni jikoni au ukumbini mlango ukiwa 

umefungwa. Pia mwanzoni mwa mapenzi yetu yaani 

nilipomuoa, alikuwa hodari wa kuacha akifanyacho 

hata kama ni misuko ya nywele na kunifuata ndani 

kunisikiliza lakini baada ya kupitiwa na chamchela, 

aliacha na kunisindikiza kwa macho sambamba na 

kicheko cha ngebe kama kuku mwenye mayai 

anapotoka nje.  
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Kuna wakati nilikutana na matukio yaliyonitikisa hadi 

nilijikuta mwili wangu ukiishiwa nguvu na ndipo 

nilipogundua mapenzi yanauma na waweza kufa 

kibudu. Mfano siku moja nilikutana uso kwa uso na 

kijana balehe akitoka ndani akifuatwa na Aisha, sasa 

angenidandanya ili nijifariji kuwa alikuwa ni ndugu 

yake! Alinijibu vibaya mbele ya kijana huyo mchanga, 

maneno yake yalikuwa kama chumvi kwenye kidonda 

kibichi. Aligoma kuniomba msamaha ingawa alikubali 

kuwa kijana niliyemuona ni mpenzi wake 

anayemfikisha kileleni. Sikutaka kuamini kuwa 
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pushapu zote ninazozipiga muda mwingine usiku wa 

manane au alfajiri mapema, niliambulia patupu hadi 

nilihitaji kifaranga kinipe msaada.” 

‘Ingawa nilipitia kipindi kigumu chenye misukosuko 

ya mapenzi na uhusiamo kwa ujumla sababu, hadi 

wake wenzake wawili walikuwa wakilalamikia tabia 

yake. Nilijaribu kuomba suluhu ili Aisha abadilike na 

tuendelee na maisha yetu niliyoyapa jina la ‘u-ta-mu’ 

lakini sikufua dafu.” Mzee Lemu alikohoa kikohozi 

kikavu na kuendelea.   

“Usiku mmoja, Mke mkubwa alighadhibika kuhusu 

mwenendo wa maisha yetu. Alisema kumekuwa 

hakuna tofauti na kusema; kuwa ninawalazimisha 

kuwafunga kafani wangali hai. Pale alipokumbusha juu 

ya uwepo wa maambukizi ya magonjwa ya zinaa 

yanayoambukizwa kwa kujamiina hasa Virusi vya 

UKIMWI. Aliniumiza na kinitafakarisha sana pale 

aliponiambia, endapo Aisha atapata maambukizi ya 
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magonjwa hayo na kushiriki nami tendo la ndoa bila 

kutumia kondomu ninakuwa kwenye hatari ya 

kuambukizwa pia. Alikadhirika nikifanya hivyo kwa 

Wake zangu wengine na wao nitawaingiza kwenye 

mtandao hatari wa maambukizi ya magonjwa hayo 

hatari. Niliogopa sana na ukizingatia mwanandoa 

kutumia mipira yao migumu ni karaha tupu. Ndio 

maana unapofikia umri wa kuoa, ni vema ukaoa ili 

kuepuka kutumia vitu vya bandia katika shughuli 

halali. Fikiria ni vigumu kulala na soksi miguuni, 

itakuwa mpira wakubana utupuni? Sasa, mimi ndiye 

niliyejitoa mhanga lakini itakuaje juu ya afya ya 

wanawake (wake) zangu wengine pamoja na watoto 

wao? Nilihisi harufu ya damu ikipenya puani mwangu, 

iliyotokana na misiba niliyoisababisha kutokana na 

tamaa yangu ya mwili.” 

Mke mkubwa alinitaka twende zahanati 

tukachunguzwe afya halafu baada ya hapo hatoshiriki 
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tendo la ndoa namimi hata kama sote tutakuwa 

hatujapata maambukizi, labda kwa kutumia kondomu. 

La sivyo, alitishia kudai talaka ili akaugulie nyumbani 

endapo itakuwa tayari ameshapata maambukizi. 

Alisema,”  

“Ukiendelea kumwacha Aisha kwenye maisha yetu na 

kumtambua kama Mke wako, mimi ninakwenda 

nyumbani kwetu kijijini hata kama ukikataa kunipa 

talaka yangu. Kwasasabu utakuwa umeamua kutuua 

kutokana na ubinafsi wako. Kwa umri niliokuwa nao 

sitaweza kuvaa pampasi kama mtoto mchanga, niache 

nikafie nyumbani.”  

“Alilia usiku kucha! Nilibembeleza hadi nikajikuta 

ninalia kwa hasira. Ilibaki kidogo nimnase vibao lakini 

nilijua, kilio chake kimetokana na matendo yangu. Na 

anachokifanya ni kutete uhai wake hivyo niliendelea 

kumrai anipe nafasi ya kufanya maamuzi magumu.” 
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“Kilifuata nini baada ya matukio hayo?” Ahmad 

aliuliza akiwa anakaa vizuri kama mtu 

aliyekurupushwa toka usingizini. 

“Ilipofika asubuhi, nilikwenda kumwacha Aisha na 

kumrudisha kwa mzazi wake kijijini sababu alibakiwa 

na Mama pekee, Baba yake alishafariki. Aisha 

hakuonesha kujutia talaka badala yake alifurahia 

ingawa mama yake alilia na kusikitika sana. Alionesha 

kutofurahia tabia mbaya ya mtoto wake lakini 

haikusaidia kwakuwa nilimuoa Aisha na sio Mama 

Aisha.  Huo ukawa mwisho wa Aisha katika maisha ya 

familia yangu lakini bado ninampenda sana siwezi 

kuudanganya moyo wangu kuacha kukumbuka raha na 

starehe niliyoipata toka kwake.” Mzee Lemu alimaliza 

kusimulia tukio hilo kwa huzuni akirudia kutaja jina la 

Aisha.  



26 
 

“Mmh, dunia haina huruma. Unaweza kumpenda mtu 

ambaye hana chembe ya hisia nawe.” Alisema Ahmad 

kwa masikitiko.  

 

*** 
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USHAURI WA MJOMBA 

Mlango uligongwa, Mzee Lemu alikwenda kuufungua, 

na kukutana na dada yake Ahmad. Walijitoma ndani 

kimya kimya.  

“Karibu! Chukua stuli ukae.” Alikaribisha Mzee Lemu. 

“Shikamoo Mjomba.” Alisalimia Mesa. 

“Marahaba! Karibu Mpwa’ngu,” Alijibu. 

“Kaka! U hali gani?” Mesa alimuuliza Ahmad. 

“Sijambo, ninaendelea vizuri,” alijibu Ahmad. 

Baada ya salamu, Mesa alibadilisha mada ya 

mazungumzo na kutumia fursa hiyo ya kukutana 

kuelezea changamoto inayomkabiri. 

*** 

“Mjomba, wiki iliyopita nilipanga nije. Alhasili, 

nyumba yangu imetikisika, mume wangu amepata 
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mwanamke wa nje wenyewe wanaita mchepuko. Sasa 

mchepuko huo umebadilisha tabia ya mume wangu. 

Hakipo nitakachokisema kisipate pingamizi wala 

nitakachokifanya kikakosa kasoro! Kitu kisichokuwa 

na kasoro ni fedha zangu pekee. Tukiamka, salamu 

yake ni kuomba fedha. Sasa ninajiuliza, fedha 

anazoziomba ni za nini? Nilijaribu kumuuliza 

anakozipeleka, majibu hayakunyooki. Ninavyoona 

mimi kuwa anapenda fedha zangu kuliko furaha na 

huzuni yangu,” Alianza kulia. 

“Watoto mtaniua kwa ugonjwa wa moyo! Haya, ngoja 

niseme jambo.” Mzee Lemu aliwatuliza Wapwa zake 

kwa sababu huzuri ilirejea tena.  ‘Mesa mwanangu, 

tulia! Nitazungumza na mumeo. Lakini vipi bado 

unampenda? Maana ninyi watoto wakike hamchelewi 

kusema mume msumbufu kumbe mnatengeneza uzushi 

katika kuweka mazingira ya kudai talaka ili mtengane. 
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“Bila kumung’unya maneno, ninampenda sana. 

Nimeumia nilipojua kuwa ana mwanamke mwingine.” 

“Una uhakika ana mchepuko?” 

“Ndiyo!”  

“Kama ni hivyo, naomba niachie mimi na kila kitu 

kitakuwa sawa,” alisema kwa kujiamini.   

Mesa alimwangalia Mjomba wake kwa moyo 

wamatumaini. 

“Lakini kabla sijakwenda kuzungumza na mumeo, 

somo linaanza hapa hapa. Wewe binti yangu ni 

mrembo sana pia msomi mwenye ajira nzuri. Hayupo 

mwanaume atataka akuache kirahisi na kwenda 

kuwinda wanawake wengine….!” Mesa alimkata 

ulimi.  
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“Malisara ameniacha, yeye sio mwanaume?” Mesa 

aliona Mzee Lemu yupo upande wa Malisara 

mwanaume mwenzake.  

“Usiwe na hasira mwanangu, sababu haijawahi 

kujenga. Twende taratibu hadi tutafika kwenye kiini 

cha tatizo. Jambo la kwanza ninalokuomba, jitathmini 

na upange upya ratiba yako ya kila siku  kwa sababu 

inaonekana ina mambo mengi kama ingekuwa kapu 

lingekuwa limejaa pomoni mwishowe vitu vingine 

vinashindwa kukaa. Mbaya zaidi aliyeshindwa kukaa 

kwenye kapu lako ni mwandani wako. Hali hiyo haina 

afya kwenye ustawi wa familia. Kazi zaofisi na 

zanyumbani lazima ziendelee na ajira ndiyo 

inayoboresha maisha ya mtu. Lakini ninaswali la 

kizushi naoma unijibu kikamilifu.” 

“Uliza tu Mjomba.”  
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“Je, unavyofikiri mumeo nae bado anakupenda au 

pendo limeshachuja?” Mzee Lemu aliuliza kwa sauti 

ya upole na mnong’ono.  

“Hata sijui. Mimi ninaona ananiomba fedha tu wala 

hana agenda nyingine yakujadiliana nami,” alijibu 

Mesa. 

“Kwahiyo unadhani anakuomba fedha kwa sababu 

yeye hana? Kama una mawazo hayo, ujue unakosea. 

Anakuomba fedha inawezekana hajui anachokitaka. 

Sababu ni rahisi kupata unachokitaka kuliko kujua 

unachohitaji, hivyo kujikuta akiomba kilicho rahisi 

kupatikana. Ukifuata ushauri niliokupa, utaona mambo 

yote yanakwenda vizuri.” 

“Asante mjomba. Nitazingatia ushauri wako,” Alijibu 

Mesa. 

*** 
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Mesa aliporejea nyumbani, alimwalika mume wake 

kufanya mazungumzo ambayo yalimaliza mgogoro 

wake na kuishi raha mstarehe.  

Kamau alikwenda kwao Mombasa na kubadilisha 

namba ya simu pamoja na anuani ya makazi. Mara ya 

mwisho kuwasiliana na Mwantum alimwambia; 

anasafari ya kwenda Uganda kusalimia ndugu na 

jamaa. Kutokana na aina ya ajira yake ni ilikuwa ni 

vigumu kuomba ruhusu isiyo ya lazima kabla ya likizo 

pia hali yake ya ujauzito inamzuia kusafiri safari ndefu. 

HivyoMwantum alilea ujauzito akiwa na upweke 

usiojulikana mwisho wake. 

Halikadharika, Ahmad baada ya miezi kadhaa kupita; 

alifanikiwa kumsahau Mwantum na kujihisi anapata 

nguvu na ujasiri wakumkabili mwanamke. Mzee Lemu 

alimwambia Ahmad; 
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“Jaribu kutafuta mwanamke mwingine, uondoe fikra 

juu ya Mwantum, sio kweli kuwa wanawake wote ni 

sawa. Wapo wanawake wengi wenye busara, mapenzi 

ya kweli na kujiheshimu. Ukimpata wa aina hiyo 

utasahau machungu yote na kuhisi dunia inazunguka 

na wewe peke yako. Shukuru Mungu, mmeshindwana 

mapema. Mwanamke huyu angeweza kupoteza maisha 

yako kama sio kwa kujinyonga basi ni kwa kunyonga 

na wewe ukaishia jela ukachinjwe kwa 

mashine. ‘pancha kabla ya safari ni salama 

kwasababu ya urahisi wakubadilisha tairi, ingawa 

itakuchelewesha kuanza safari kuliko bloo ya safarini 

sababu mara nyingi husababisha kifo au uharibifu 

mkubwa wa chombo.”                                                      

      

MWISHO 
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