"POSHO NA RUSHWA HAINA TOFAUTI NA
KILIO NA KICHEKO"

30 Julai, 2020

Maana za maneno hayo katika lugha ya Kiswahili yapo
kwenye kamusi na matini mbalimbali. Mimi nitaelezea
mfanano wake.

Kulia na kucheka, vyote ni hisia. Mtu analia awapo na
huzuni, aibu, maumivu, machungu, au furaha.
Alikadhalika na kucheka ni vivyo hivyo.

Posho ni malipo ya ziada anayopewa/ kulipwa mtu ili
kukamilisha kazi au huduma kwa haraka. Mara nyingi
inakuwa na muda maalum. Hivyo kazi zote zenye
posho zinakamilika kwa haraka na vizuri sana kuliko
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zisizokuwa na posho, wataalamu wa mambo
wametafsiri kuwa ni motisha katika kazi. Rushwa
nayo kazi yake inafanana na posho yaani ni malipo ya
ziada yanayomwezesha mtoa rushwa kufanyiwa kazi
yake ngumu kuwa nyepesi / kurahisishwa na
kukamilika kwa wakati na uhakika na mpokea rushwa
inakuwa ni motisha.

Sasa basi, kila mwenye kazi ya ziada anaandaa malipo
kwa watendaji wake ili mambo yaende kama
yalivyopangwa kwenye mpangokazi. lwe ni serikali,
taasisi, kampuni au mtu binafsi.

Hivyo tafsiri ya rushwa katika lugha ndiyo hatia na
tafsiri ya Posho ndiyo uhalali wake lakini kazi za hayo
mambo mawili ni moja au sawa.

Hivyo kuna watu wanakula rushwa kila siku wakijua ni
posho na kuna wengine wanakataa posho wakidhani ni
rushwa.
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