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UNAJUA KUWA MALALAMIKO NI 

MATOKEO YA WEMA ULIOPITILIZA? 

Na. Mwanawetu Mmuni 

 

© 2022 

Malalamiko au kwa neno jingine manung’uniko; ni 

maelezo, maneno, au mazungumzo yanayotolewa na 

mtu asiyeridhika/kuridhishwa na jambo fulani 

alilofanyiwa au kutendewa na mtu mwingine, kikundi 

cha watu, taasisi, au serikali.  

Wema ni mambo mazuri anayoyafanya mtu. Ni ari ya 

kumtendea mtu mema. Kwa maneno mengine katika 

lugha ya Kiswahili ni fadhila, fadhili, ukarimu, hisani, 

au jamala. 

1. Malalamiko yanayoweza kujitokeza katika 

kutatua kero za kisiasa 

Katika maisha halisi ya siasa, ukiwaona watu/wananchi 

wanalalamikia jambo au mambo fulani; tambua kuwa 

jamii hiyo imezoea kutendewa wema uliopitiliza hadi 

wamefikia hatua ya kuona wema huo ni jambo la 
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kawaida hivyo kusiwe na ukomo au wanadai kitu 

kingine cha ziada.  

Haina maana jambo jipya wanalolilalamikia 

likitekelezwa wataacha kulalamika, la hasha! Watu hao 

wataweza kuendelea kulalamikia matokeo ya jambo 

lililofanyika. Mfano leo raia wanalalamikia kero ya 

maji. Kwa bahati nzuri maji yakapatikana, kesho 

watalalamikia kero ya nishati. Wakipata vyote pia 

hawatakaa kimya bali wataanza kulalamikia matokeo 

ya yale yaliyotekelezwa. Kama vile; kwenye maji 

wanaweza kuanza kulalamikia mgao wa maji, 

ikitatuliwa kero hiyo kwa kutoa maji masaa 24 mwezi 

mzima, watalalamikia ankara za maji kuwa ni kubwa 

hivyo wanashindwa kulipia. Ikitatuliwa kero ya ankra 

kwa kuboreshwa huduma za maji, watalalamika kuwa 

miongoni mwao kuna maskini wasioweza kujiunga na 

huduma hiyo wala kuwa na uwezo wa kulipa ankra za 

maji. Wakitatuliwa kero hiyo kwa kujengewa visima 

vya kuteka maji bure, wataacha watoto na mifugo 

wachezee maji na ikitokea mmoja wao akapata 

madhara pia watalalamikia kuwa maji ya bure 

yanawadhuru watoto wao au mifugo yao.  
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Hayo ndiyo malipo ya wema uliopitiliza yatolewayo na 

walalamishi kupitia siasa! 

SIASA       WEMA         MALALAMIKO    

HASIRA            MIGOGORO+VITA 

Maoni  

Shughuli za kisiasa; kutatua changamoto/kero/matatizo 

ya wananchi ni vema kuzingatie sheria na taratibu za 

nchi, vipaumbele, au mipango-kazi ya kitaifa badala ya 

kutibu malalamiko. 

2. Utatuzi wa changamoto za kifamilia 

Malalamiko ya kifamilia yanayochangiwa na wema 

uliopitiliza yanaweza kujidhihirisha katika mambo 

yafuatayo;  

Uwajibikaji wa Mwanajamii au Mwanafamilia katika 

kutekeleza majukumu ya familia. Majukumu; 

kusomesha watoto (kulipa karo za shule), kukidhi 

gharama za chakula na matibabu, mavazi, malazi, na 

mahitaji mengine.  

Malalamiko kuwa ni matokeo ya wema uliopitiliza 

hujitokeza pia kwenye ngazi hii ya familia. Ipo hivi; 

kwenye ndoa, watu wengi wenye uhusiano unaopitia 
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migogoro/changamoto, mara nyingi ndoa zao hudumu 

kwa muda mrefu kuliko ndoa zenye utulivu.  

Sababu; Mwenza anapopewa au kutekelezewa kila 

hitaji lake liwe la ari au mali, mara nyingi mtendewa 

huchukulia mazoea hali hiyo na kufanya jambo hilo 

kuwa la lazima. Mfano kupewa zawadi, kufanyiwa 

hisani, manunuzi makubwa kama gari, nyumba za 

kifahari, matembezi/kutalii, shamba, manunuzi ya 

nguo kwenye boutique, kusalimia ndugu na marafiki 

wa mwenza, mahaba, au mambo mengine.  

Sasa ikitokea kitu kimoja kikapungua au kukosekana! 

Malalamiko yataanza na endapo hakutatokea jambo la 

kurudisha hali hiyo; mapenzi au uhusiano huweza 

kukoma ghafla kwa spidi ya kile kitu kimoja 

kilichokosekana. Wakati wale wenye mizozo mara kwa 

mara, hata ikitokea mke au mume kapigwa makonde 

na kutolewa ngeu! Hakuna malalamiko bali kutakuwa 

na kesi au usuluhishi wa tatizo lililotokea la ugomvi. 

Endapo watasuluhisha na kuombana msamaha kisha 

kutibiana majeraha, maisha yataendelea kama kawaida.  

Sababu kwenye familia hii ya pili yenye migogoro 

inakuwa haina watu wenye kudai nyongeza ya mahitaji 
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ya msingi au wanaodeka. Kila mmoja anatekeleza 

mambo muhimu/ ya lazima na endapo ikitokea 

nyongeza basi ni nadra. Hivyo sio rahisi kwa mwenza 

kudhani jambo zuri/la wema alilotendewa ni wajibu au 

kitu cha lazima na kuanza kukidai au kukilalamikia 

pindi linapokosekana. 

Maoni  

Changamoto au matatizo ya kifamilia hayapaswi 

kuelezwa kwa njia ya malalamiko isipokuwa kwa 

kuelezana ukweli, kusikilizana, kukubaliana, kuthamini 

uwepo wa mwenza, busara, kufuata misingi ya 

mahusiano, kuzingatia miongozo ya mila na desturi za 

jamii, kuzingatia sheria za nchi, kuzingatia haki za 

binadamu, kuheshimiana, kufuata misingi ya dini, na 

kudumisha upendo badala ya chuki.  

 


