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KUBANWA NDIYO MSINGI WA MAFANIKIO 

Kubanwa ni kuwekwa katikati ya kitu au vitu na 

kutumiwa nguvu kukusonga pande zote. Mfano wa 

kitu kilichobanwa ni kufuli na mlango, mtego na 

mzoga, karatasi na pini, na mambo mengine kadha wa 

kadha yanayofanana na hayo. Maneno mengine ya 

lugha ya Kiswahili yenye kukaribiana maana ni; 

gandamiza, kamata, nasa, au/na fyanda. 

Mafanikio ni upatikanaji wa kitu au mahitaji 

yaliyokuwa yamekusudiwa. 

Kubanwa kunakoweza kuwa msingi wa mafanikio ni 

kama ifuatavyo;  

Uchumi wa familia; Wazazi na walezi wengi hutokea 

wanapata fedha za kukidhi mahitaji ya familia ingawa 

fedha hizo hazitokani na vyanzo vyenye uhakika. 

Mfano malipo ya karo za shule ambayo mara nyingi 

hutolewa kwa muda maalum au fedha za matibabu 

ambazo zinalazimika zitolewe kwa wakati ili kuokoa 

maisha.  Cha ajabu, mtoto/watoto wakishahitimu 

masomo na upatikanaji wa fedha unakata. Ingawa watu 

wengi uhisi wangeweza ‘ku-save’ na kuwa na ziada.  
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Hali hii inadhihirisha kuwa binadamu wasipobanwa 

iwe kwa kutumia sheria, kanuni, taratibu za 

zilizowekwa, mila na desturi, dini, au misingi yoyote 

ya kimaisha hapa duniani; hawawezi kujisimamia. Mtu 

atabweteka, atakuwa mvivu, atajiachia na kuanza 

dharau, ataridhika na kidogo na kuacha mihangaiko, 

ataanza kudai vitu vya ziada, ataanza kuchukulia poa 

kila nyongeza! Mwishowe atashindwa kuendelea na 

kuona anaonewa, ananyanyaswa, anadhulumiwa, 

anatengwa, analazimishwa, ataiba, visababu 

visivyokuwa na kichwa wala miguu kwa kufikiria kuna 

mahali ataishi kusikokuwa na yale aliyoyakwepa. 

Matokeo yake mtu huyo ndoa itamshinda, kazi 

zitamshinda, cheo atanyang’anywa, atatumbuliwa, 

atafeli mitihani, atabaki masikini, maradhi 

yatamwandama, n.k 

Mafanikio binafsi; Mfano kwenye biashara; ili 

biashara iendelee lazima kuwe na jambo litalomfanya 

mmiliki wa biashara kuwa makini kufuatilia biashara 

yake. Mfano mzuri ni mkopo, upatu, VICOBA, 

mwanahisa mwenza, vikundi, au wateja wenye ubia na 

nafasi ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa kila siku.  
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Wabia watahitaji huduma au bidhaa kwa wakati hivyo 

lazima mfanyabiashara azingatie hilo (kuchimbua 

ubongo) na kusimamia vizuri tenda ili hasipoteze 

wateja. Mkopo utambana mmiliki wa biashara 

kusimamia mapato ili aweze kupata marejesho. 

Matokeo ya ufuatiliaji huo, mapato yatakua na biashara 

kukua pia. Kilichofanya ufuatiliaji makini ni mkopo au 

ubia, bila ya hivyo mfanyabiashara ataweza kuridhika 

na kile kitakachopatikana. Haijalishi ni kidogo au 

kikubwa. 

Sumu ya utekelezaji; Mapenzi yanalalamikiwa kuwa ni 

chanzo cha uzembe kazini. Ubongo wa binadamu 

hauna mapenzi bali una mazoea! Hivyo chanzo sio 

mapenzi kwa kuwa mapenzi ni matokeo ya mazoea 

hivyo kugeuka kilainishi cha sheria na taratibu za kazi. 

Pale pa gumu kama chuma, panaanza kuwa laini kama 

boflo.  

Sheria na taratibu za ofizi/kazi ndizo zinazowafanya 

watumishi/wafanyakazi/waajiri kuchimbua ubongo na 

kujikuta wote ni watumwa wa ofisi. Hata kama mwajiri 

hawezi kuacha kutekeleza majukumu yake kwa sababu 

mfumo utamlazimisha kufuata taratibu. Mfano kulipa 

mishahara ya wafanyakazi, bosi atachimbua ubongo ili 
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apate fedha za kulipa mishahara na stahiki nyingine za 

wafanyakazi. Kutengeneza bidhaa zenye ubora, 

kulinda usalama wa wafanyakazi na mali za ofisi n.k. 

Endapo kusingelikuwa na sheria na taratibu hizo, 

mabosi wengi wasingejisumbua kuchambua ubongo 

mwishowe wasingewalipa wafanyakazi wao.  

Hivyo kazi nyingi zisingetekelezwa kwa ubora 

unaotakiwa kwa kukosa watu wenye weledi 

wanaotokana na ‘experience’ ya kazi. Mapenzi kwenye 

kazi yanapindisha sheria na taratibu za ofisi 

zilizowekwa kwa mujibu wa sheria. Kama vile badala 

ya mfanyakazi kuwepo kazini, atakwenda nyumbani. 

Alikadhalika chuki na wivu wa mapenzi, dharau kwa 

wateja au watumiaji wengine wa ofisi, uongo, uvivu na 

mwishowe mtendaji/watendaji wakiendelea 

kutochimbua ubongo; watapoteza sifa za utumishi 

lakini watalazimika kuwepo kwenye ajira kutokana na 

ukaribu wa bosi kama uhusiano ni wa bosi na 

mwajiriwa. Au wafanyakazi wenyewe kwa wenyewe, 

kutumia muda mwingi kujadili mapenzi badala ya 

kufanyakazi.  
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Mwishowe maendeleo yatakosekana kutokana na 

sheria za ofisi kupuuzwa na wafanyakazi kuanza 

kupumzika na kujipangia au kujichagulia kipi 

kifanywe na kipi kiachwe! 

Pia nafananisha ubongo wa binadamu wa kawaida na 

mti (mmea). Kama hautapogolewa kwa kukatwa 

matawi machanga kwa kutumia kisu kikali, matawi 

yatarefuka na kuzuia watu kupita. Ubongo 

utamuongoza mtu kuwa na kiburi kitakachopelekea 

kutamani afanyiwe jambo badala ya yeye kufanya 

mwenyewe au kuruhusu watu wafanye kwa moyo 

mkunjufu. 

Wanafunzi kubanwa ili wafaulu masomo yao na 

hatimae kutoka kimaisha. Mwanafunzi anayeachwa 

azurure mitaani kama kuku wa kienyeji hawezi kuwa 

na mafanikio mazuri katika masomo yake. Ikitokea 

kuwa mwenye akili nyingi basi atasimamishwa au 

kufutwa shule kwa utovu wa nidhamu. 

Kubali ubanwe ili upate maendeleo 


