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IMANI YANGU 

 

Katika mji mmoja uliopo pwani ya Bahari ya 

Hindi kulikuwepo binti mdogo, mrembo 

sana jina lake Nasma. Alikuwa mstaarabu 

na Mchamungu, mwenye kufanya ibada na 

kuvaa mavazi yenye stara.  

Wazazi wake walimpenda na kumwamini 

sana kutokana na tabia yake njema. Hivyo 

kila alichohitaji, walimpatia wakiamini 

kinamanufaa pia kumpa faraja kutokana na 

bidii yake.  

Familia hii ilikuwa na watoto wanne. Nasma 

akiwa mtoto wa pekee kwa kuwa wenzake 
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walikuwa wakiume na ni mdogo kuliko 

wote. Kitinda mimba huyo, alichukiwa na 

ndugu zake sababu waliona upendo wa 

wazazi wao usiokifani anapewa binti huyo 

pekee bila ya wao kuhusishwa.  

Kaka wa kwanza na nduguye anayemfuata 

kwa kuzaliwa waliamini mdogo wao 

anapendwa sababu yeye ni mtoto wa kike 

na wao wakiume. Walianza kuchukia jinsi 

yao na kuanza kuwa na tamaa ya kuiga 

tabia za kike sambamba na kuvaa mavazi 

yakike. Wakati kaka watatu alipingana na 

imani ya kaka zake, nae alifikiri upendo wa 

wazazi wao juu ya Nasma ni kwasababu ya 

Ucha-Mungu wake. Hivyo kaka huyo 
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mdogo, alianza kufanya ibada na kutii 

kikamilifu nguzo zote tano za Uislamu. 

Baada ya miaka mingi kupita, watoto wote 

wanne wa familia hii walikuwa vijana 

wakubwa. Na walikuwa wanasomea fani 

mbalimbali katika vyuo tofauti. Ilipofika 

wakati wa likizo, walirejea nyumbani 

kuungana na wazazi wao. Nasma na kaka 

yake mdogo waliendelea kufanya ibada. 

Kaka zao wakubwa nao pia waliendelea na 

tabia yakupenda jinsi ya kike na sasa 

waliokuwa na muonekano unaofanana na 

wanawake kwa sababu hawakuishia kuvaa 

mavazi ya kike pekee bali walitumia 

vipodozi vya kike hivyo kuwa na ngozi 

nyororo na yakupendeza kama wasichana. 
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Wazazi wao hawakuwa makini kufuatilia 

nyendo za watoto wale wasiomcha Mungu. 

Walijua kila jambo litakalowapata kwa 

maana ya jema au baya, hayo yatakuwa ni 

matokeo ya yale waliyoyachagua. Hivyo 

hawakugundua mabadiliko ya matendo yao 

yaliyokinyume na jinsi yao. 

Mara nyingi Nasma alipenda kuswali 

Swalah ya Jamaa. Siku moja akiwa 

anaelekea msikitini kwa ajili ya ibada ya 

Magharibi alikutana na Bibi kizee mmoja. 

Baada ya kumsalimia, Bibi kizee 

alijitambulisha kuwa ni mgeni katika mji huo 

pia macho yake yanauono hafifu, hivyo 

anaomba msaada wa kupelekwa msikitini. 
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Nasma alisita kidogo! Lakini alikubali na 

wakaelekea huko pamoja.  

 

 

 

Walipofika msikitini; Bibi kizee na Nasma 

walichukua udhu kisha kuingia ndani 
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kuswali. Mwisho wa ibada Bibi kizee 

hakumuona Nasma hivyo aliondoka peke 

yake kuendelea na safari yake.  

Usiku huo Nasma alipatwa na homa kali. 

Wazazi wake walimpeleka hospitali ili 

kupata matibabu. Baada ya vipimo, Nasma 

hakugundulika kuwa na maambukizi yoyote 

ya ugonjwa wowote. Mwili wake ulionekana 

hauna shida yoyote hivyo alipewa huduma 

ya kwanza ili kumwezesha kupata fahamu 

halafu waliruhusiwa kurudi nae nyumbani. 

Nasma aliugua kwa muda mrefu. Wazazi 

wake waliwaalika wanavisomo mbalimbali 

ili kumwombea rehema za Mola mgonjwa 

wao aweze kupona lakini kwa bahati mbaya 
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hata nafuu haikupatikana. Miezi ilikwenda 

hadi ikawa mwaka kisha miaka. 

Kaka zake Nasma walimaliza masomo na 

kuajiriwa. Kaka mkubwa na ndugu yake 

walifurahia hali iliyomtokea dada yao kwa 

kuwa waliamini itaondoa kisirani cha wazazi 

wao juu yao kwa kuwa wao 

wameshamkufuru Mungu. Lakini kaka 

mdogo aliendelea kumuomba Mwenyezi-

Mungu kutoa msamaha kwa ndugu zake 

pamoja na wazazi wake.  

Mara kwa mara aliomba ruhusa kazini 

kwake ili afanye safari ya kwenda kuwajulia 

hali wazazi wake pamoja na ndugu yake 

Nasma.  
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Baada ya safari ndefu, alisikia Adhana 

akiwa umbali wa mita chache tu kufika 

nyumbani kwao. Aliamua kwenda msikitini 

kuswali kwanza kabla ya kufika nyumbani 

kwao kwakuwa muda wa ibada ulikuwa 

umeshafika. Aliiacha gari yake na 

kutembea kwa miguu kuelekea msikitini. 

Njiani alikutana na Bibi kizee ambaye 

alikutana na Nasma miaka kadhaa iliyopita 

kabla ya kupata maradhi. Bila kujua, 

alikubali kumpeleka msikitini na 

alimwambia;  

“Ambatana nami, sababu ninaelekea huko 

huko.” 
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Baada ya ibada, Bibi kizee alitoka nje ya 

msikiti na kumkuta kaka yake Nasma 

anamsubiri. 

“Nilijua umeshaondoka.” Alisema bibi kizee. 

“Ninakumbuka uliniambia u mgeni katika 

mji huu. Nilikuwa ninawahi ibada, sikuweza 

kukuhoji zaidi kama ulihitaji msaada 

mwingine toka kwangu.” Alijibu kaka yake 

Nasma. 

“Ah, wewe ni mkarimu sana. Asante!” 

Waliendelea na maongezi wakiwa 

wanaelekea nyumbani kwa wazazi wake 

baada ya kumuomba mgeni huyo apate 

chakula cha usiku na kupumzika ili siku ya 

pili aendelee na safari yake.  
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Bibi kizee alijieleza kuwa ni msafiri. 

Anakwenda kutembelea familia yake iliyopo 

kilometa mia sita kutoka mji huo. Hivyo siku 

ya pili atapata usafari wakumfikisha mji 

huo. 

Wazazi waliwapokea kwa furaha. Baada ya 

utambulisho, wazazi wa Nasma 

walimuomba Bibi kizee wampe hifadhi ya 

malazi katika nyumba yao badala ya 

mpango wake wakwenda kulala hotelini. 

Nae bila hiyana, alikubali. 

Kaka alikwenda chumbani kwa dada yake 

kumjulia hali ndugu yake. Nasma hukaa 

chumbani kwake siku mzima isipokuwa 

muda wa chakula cha usiku ndipo 

anawekwa kwenye kiti cha magurudumu na 
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kwenda sebuleni kupata chakula akijumuika 

na familia. Walifanya hivyo ili kumpa 

upendo na kumfariji wasionekane 

wanamtenga kutokana na maradhi 

aliyoyapata. 

Muda wa chakula ukafika, Nasma aliletwa 

mesini kama ilivyo desturi yao. Alipofika tu 

na kukutana uso kwa uso na Bibi kizee, 

Nasma alianza kutetemeka na kuporomoka 

toka kwenye kiti hadi chini kama furushi 

kisha kusota kama nyoka kuelekea 

alipokaa Bibi kizee. Alipomfikia alianza kulia 

na kuomba msamaha akimshika miguu. 

Ilistaajabisha sana kwakuwa ni miaka mingi 

haijasikika sauti ya binti huyo pia sababu ya 
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Nasma kuomba msamaha kwa mgeni 

asiyemfahamu. 

Bibi kizee alikubali kutoa msamaha kwa 

sharti la Nasma kusema ukweli wa uovu 

wake na kutubu kwa Muumba wake. 

Kusikia vile, kaka yake alimsihi dada yake 

kukubali sharti hilo na kumuahidi 

kushirikiana nae bila kumtenga. Sababu 

ndiyo kazi aliyokuwa anaifanya katika ibada 

zake. Aliomba utukufu wa Mungu 

uwaangazie ndugu zake waweze 

kuzishinda anasa za dunia na kufuata 

miongozo ya dini kwa kumcha Mungu. 

Nasma alipata nguvu ya kukaa kitako na 

kusema; 



16 
 

   

“Wazazi wangu na  kaka yangu, ninaomba 

mnisamehe kwa makosa niliyoyafanya. 

Niliwadanganya ninyi wazazi wangu, 

walimwengu pamoja na nafsi yangu. 

Nilitumia uaminifu mlionipa kufanya 

matendo yasiyomridhisha Mungu wala 

kupendeza machoni pa watu.” Alisita 

kuendelea kuongea. 

Watu wote walishtuka isipokuwa Bibi kizee. 

Nasma alimwangalia Bibi huyo kwa jicho la 

huzuni ili apewe msamaha na ikiwezekana 

kuponywa bila kutoboa siri yake mbele ya 

kadamnasi. Lakini macho ya Bibi kizee 

yalianza kubadilika na kutoa mwanga mkali 

na watu wote walianza kuogopa sababu 

walitambua kuwa bibi huyo hakuwa mtu wa 
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kawaida. Kaka yake alimfuata Nasma na 

kumwambia; 

“Hakuna siri ya binadamu mbele ya 

Mwenyezi Mungu. Ulishindwa kuitunza siri 

yako, Bibi kizee akaijua hivyo ni heri useme 

ukweli na kutubu kwa Mola wetu. Nae ni 

mwenye rehema, atakusamehe.” Baada ya 

maneno haya, Nasma alifuta machozi na 

kukohoa kidogo kulainisha koo halafu 

akaendelea. 

“Siku niliyopata maradhi niliaga kwenda 

msikitini kuswali swala ya Magharibi lakini 

sikuwa nimetia nia ya kwenda kwenye 

ibada hiyo bali nilikusudia kwenda kukutana 

na rafiki yangu wa kiume. Ilikuwa ni desturi 

yetu kukutana muda huo, ndiyo sababu 
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nilikuwa sipendezwi kuswali nyumbani. 

Tulipofika msikitini nilisimama msitari wa 

nyuma wenye watu wachache ili niweze 

kutoroka bila kuleta usumbufu kwa 

waumini.”  

Alianza kulia tena na kuomba msamaha. 

Baba Nasma alipandwa na jazba na 

kumrukia alipokaa na kuanza kumkaba 

koromeo. Kaka yake Nasma alimpapatua 

baba yake shingoni mwa Nasma kisha 

alimtuliza. Mama Nasma alishikwa na 

bumbuwazi na kuishia kutumbua macho 

bila kutoa sauti wala kutikisika ingawa 

alionesha kutamani kufanya kitu. 

“Nilifanikiwa kufika kwa bwana wangu, na 

baada ya stori nilirejea nyumbani 
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nikiambatana nae. Njiani tulikutana nae 

tena ……! (alimuonesha Bibi kizee) Pale 

pale sikujua kilichoendelea, ninashangaa 

ninamuona tena hapa nyumbani. Ninajuta 

kwa kufanya kufuru hiyo, naomba 

msamaha kwa Mungu wangu pamoja nanyi 

wazazi wangu pia. Poleni kwa kwenda 

kinyume na yale mliyoyatarajia toka 

kwangu. Asante kaka yangu kwa kuniokoa 

kwenye shimo la jehanamu nilikokuwa 

ninaelekea. Naomba msamaha Bibi kizee, 

nilikudanganya na kukutoroka nikiwa 

ninajua nilikuwa msaada kwako…!”  

Kabla watu wote hawajatoa neno kutokana 

na maelezo ya siri yaliyotolewa na Nasma, 

mlango uligongwa na kufunguliwa kwa 
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haraka na kuingia kaka wa pili akiwa 

anahema kavalia mavazi na urembo 

uliozidisha mshangao. Alivaa kaptura 

yakubana mwili, fulana, kidani, pete mbili, 

na vikuku kwenye miguu yote miwili.  

Alipofika ndani alianza kulia na kutoa taarifa 

ya kifo cha kaka yake mkubwa aliyepigwa 

risasi baada ya kutaka kuwakimbia Polisi. 

Alieleza kuwa wanajihusisha na mambo ya 

ushoga na matumizi ya dawa za kulevya. 

Siku ya tukio, kaka yake alisafiri kwenda 

kwenye nchi yenye sheria kali juu ya 

masuala ya ushoga. Kwa kuwa anatumia 

dawa za kulevya, ilimfanya kutojali 

chochote na kuvunja sheria za nchi hiyo. 

Baada ya purukushani za kujiokoa kwenda 
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jela askari mmoja alimfyatulia risasi na 

kufariki papo hapo. Baada ya uchunguzi wa 

awali alikutwa na madawa ya kulevya 

ambayo aliyahifadhi kwenye viatu vyake.  

“Nilipata taarifa toka kwa rafiki zake. Hivyo 

mwili upo kwenye chumba cha kuhifadhia 

maiti. Naomba mnisamehe sana na 

msamehe na kaka pia. Tuliamua kuingia 

katika shughuli hiyo baada ya kuona ninyi 

wazazi wetu mmeelekeza upendo wenu 

kwa dada Nasma pekee. Tulijua 

mnachokipenda ni jinsi yake, hivyo nasisi 

tuliamini mtoto wakike ana thamani kwa 

wazazi na jamii kuliko mtoto wa kiume. 

Hivyo tulianza kujibadilisha kuwa 

wanawake. Tulishindwa kufanya upasuaji 
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kwa kuwa hatukuwa na fedha za kulipia 

gharama. Hivyo tuliendelea kutafuta fedha 

kwa udi na uvumba hadi pale mimi 

nilipochukua fedha za karo zetu. 

Nilifanikiwa kufanyiwa upasuaji na hapa 

nilipo nimeolewa!” 

Kusikia vile, wazazi wote wawili walizimia 

na Bibi kizee aliyeyuka na kuondoka kwa 

kishindo cha upepo. Watoto waliwasaidia 

wazazi wao waweze kupata fahamu. Baada 

ya juhudi kubwa, baba yao alipata fahamu 

na kubakia mama yao. Walimchukua na 

kumpeleka hospitali haraka. Wakati huo 

Nasma alikuwa amepona kabisa.  

Madaktari walitia bidii kubwa kuokoa 

maisha ya mama Nasma lakini ilishindikana 
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na ilipofika siku ya pili alikata roho. Kuona 

vile kaka wa pili nae alikunywa sumu hivyo 

kukawa na misiba mitatu katika nyumba 

moja.  

Ili kuokoa maisha ya waliobaki, kaka mdogo 

aliomba muda wa kuwaelimisha 

wanafamilia juu ya elimu ya uwepo wa 

Mungu na uweza wake katika maisha ya 

binadamu. Hivyo yawapasa kumcha Mungu 

kwasababu hakuna kiumbe wala kitu 

chenye haki ya kuabudiwa zaidi ya Mungu 

mmoja. 

*MWISHO.* 
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