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Nini maana ya neno chuki? 

Chuki ni hali ya kutokuwepo 

upendo, hali ya kuwa na roho 

mbaya, au hali ya kuwa na 

kinyongo. Wakati Akili ni uwezo 

wa mtu wa kujua kitu au jambo. 

Chuki inaweza kujengwa na mtu 

binafsi kulinga na huruka ya mtu 

(hapendi kupata kwa mwenzie) 

au inaweza kutengenezwa na 

watu wasiopenda maendeleo 

(wapotoshaji).  

Njia zote mbili zinaweza 

kumfanya mtu awachukie watu 

au mtu, au taasisi bila kuwa na 

uthibitisho wa kile anachokiamini 
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na kumsababishia kuwa na 

chuki. 

Kuna watu hapa duniani 

hawajajua kama chuki inakula 

akili ya mtu.  

Ukitaka kufanyakazi bila weledi 

hata kama una taaluma na 

ubunifu wa kutosha katika 

kufanya jambo hilo; beba chuki 

kwenye jambo lenyewe, au mtu 

aliyekutuma, au jamii 

unayoihudumia, au taasisi, au 

wafanyakazi wenzako. 
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a) Chuki kwenye jambo 

lenyewe;  

Ukifanyakazi unayoichukia 

lazima upate matokeo mabaya 

au ya udanganyifu. Pia kwa 

upande wako binafsi lazima 

utajiumiza na kama uamini, kwa 

wale wanaotumia nguvu 

kutekeleza majukumu yao; 

lazima wapate na majeraha kwa 

kubondwa na vitu vizito, 

kumezwa na mashine, kuharibu 

mashine, kujigonga, kujikata kwa 

kutumia vifaa wanavyotendea 

kazi kama vile jembe kwa 

wakulima, kunaswa na vitu au 

nishati kama umeme au 

mashine.  
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Lakini hata wale wanaotumia 

maarifa kutenda kazi; yawapasa 

kuondoa chuki sababu matokeo 

yanaweza kuwa mabaya. 

Matunda ya chuki ni pamoja na 

usahaulifu, uongo ambao utauita 

utetezi, udanganyifu utakaoleta  

uchochezi, umaskini, uvivu kama 

vile mtu kuacha kujituma na 

kusubiri atumwe au asukumwe ili 

aendeleze chuki yake. 

Kupindishwa kwa taarifa 

(upotoshwaji) ili kukidhi 

mwendelezo wa chuki. 
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b) Chuki kwa Mtu 

aliyekutuma kazi 

(Bosi/Mwajiri/tajiri) 

Hali hii inajitokeza sana kwenye 

mashirika ya umma, taasisi 

binafsi, taasisi za serikali, 

makampuni na kwenye idara za 

ofisi mbalimbali ziwe binafsi au 

za umma.  

Kuna watu wanajenga chuki 

katika kutenda kazi kwakuwa 

mtu aliyempa kazi au 

aliyemtuma hampendi hivyo 

kuichukia na kazi aliyopewa. 

Endapo kazi hiyo hiyo 

angelipewa na mtu mwingine 

hata kama angeambiwa aifanye 
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bure bila hata ya malipo au kwa 

mkopo; angelifanya kiukamilifu 

na kwa wakati.  

Matokeo ya chuki hii inapelekea 

maendeleo kushuka hadi 

kwenye ngazi ya taifa. 

Malalamiko ya wananchi kuhusu 

changamoto hadi zile za wilayani 

ambazo zingelisimamiwa vizuri 

na watendaji wa ngazi ya kijiji, 

kata, tarafa, halmashauri au 

wilaya maendeleo 

yangepatikana. Kutokana na 

chuki watakazofanyiana 

watendaji wa ngazi hizo, 

kunakuwa na uwezekano wa 

malalamiko au changamoto 
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kufika hadi ngazi ya Serikali Kuu 

au kumfikia Rais wa nchi na 

mwishowe kubebeshwa lawama 

na matusi kwa uzembe 

uliosababishwa na chuki za 

watendaji wa ngazi hizo za chini.  

Hali hii haipo kwenye ngazi 

kubwa za serikali na mashirika 

pekee ambazo zinahitaji uteuzi 

na kuchaguliwa bali hata kwenye 

ngazi za utumishi wa umma na 

ngazi za familia. 

i) Ngazi ya familia 

Familia nyingi zinaendelea kuwa 

maskini kwa sababu ya chuki 

binafsi za wanafamilia.  
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Matokeo yake ni ongezeko la 

vifo visivyo na historia ya wazi, 

uchawi na fitina.  

Imekuwa ni jambo la kawaida 

kwa baadhi ya ndugu kutolea 

ushahidi kuwa ndugu zao 

wasipewe nafasi za uongozi au 

ajira. Kwa visingizio kuwa 

hawana uwezo, ilimradi 

wasiweze kunufaika na nafasi 

hiyo wakidhani watakuja 

kuwaringia hapo baadae 

kutokana na mafanikio (kuwazidi 

kiuwezo).  

Wapo wanaofikiri chuki za 

familia zipo kwa ndugu wa 

kambo (wasiozaliwa nao) na 
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kuwaamini marafiki na ndugu wa 

damu.  

Chuki ya mtu binafsi haichagui 

mtu wa Karibu wala wa mbali, 

wala kujitoa kwa mtu. Waweza 

mtu kujitoa kwa mwenzake kisha 

kulipwa kwa chuki na hasira. 

ii) Watumishi 

Chuki kwa watumishi sehemu za 

kazi ni kubwa ingawa 

inaendeshwa kwa kificho. 

Inajidhihirisha kupitia upendeleo! 

Kama kuna watumishi 

wanapendelewa, kinyume chake 

kuna watu wanachukiwa.  
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Kwa kawaida; wanaochukiwa 

wanaitwa wavivu, wachochezi, 

wasio na weledi, wenye kiburi na 

matatizo mengine ya 

kibinadamu.  

Inawezekana matatizo hayo 

yakawepo pia. Lakini kuna swali 

la kujiuliza; Kwanini changamoto 

za taasisi zinaendelea kuwepo 

wakati wenye hila tayari 

wameshatengwa? Kama kweli 

wale wachache wanaopewa 

kipaumbele kuwa ni watendaji 

wenye nidhamu na 

wachapakazi, kwanini bado kuna 

kazi zinaendelea kulala?  
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Chuki sehemu za kazi ni sumu 

kwa matokeo chanya ya taasisi 

na kusababisha kutoa huduma 

hafifu au bidhaa duni au zenye 

sumu endapo chuki hizo 

zitaendelezwa kwenye 

makampuni.  

Wenye chuki wanadhani 

wanamkomoa Bosi, mwajiri au 

serikali. Kumbe wanarudisha 

nyuma maendeleo ya nchi, 

taasisi au jamii kwa kutoa 

huduma isiyoridhisha. 

iii) Marafiki  

Rafiki ni mwanamke au 

mwanaume anayeaminiana na 



14 
 

Mwanawetu Mmuni CHUKI HULA AKILI © 2021 

mwingine na anayeshirikiana 

naye katika mambo mengi. 

Watu wengi wanathubutu kutoa 

siri zao hata zile za aibu kwa 

watu wengine wanaowaamini 

(marafiki). 

Wanaweza kuwa ndugu wa 

damu, au watu wenye rika 

inayolingana, au jinsi moja au 

jinsi tofauti. Lakini kwa mara 

chache kunakuwa na marafiki 

wenye umri unaotofautiana sana 

na Waswahili walishawapa 

majina marafiki hao na kuwaita 

“Somo” “mtani”.  

Ubinafsi wa watu hawa wa 

karibu unaweza kupelekea 
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kuzaa chuki inayojificha na 

mwishowe kuleta madhara 

makubwa. Kwa kuwa matokeo 

yake yanakuwa ni ya ghafla. 

Mfano kwa marafiki wa kike 

wanaweza kuoneshana upendo 

na baadae kuvunjwa na 

mapenzi. Yaani mmoja 

akachukia baada ya mwenzake 

kupata mpenzi. 

c) Mapenzi  

Mapenzi ni mwanzo wa chuki. 

Kila unachokipenda utataka 

kisiharibiwe au kupata madhara. 

Gharama ya kulinda upendo 

inachangia kuumbwa kwa chuki 

na kuchafuana. 
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Chuki inasababishwa na 

mambo yafuatayo;  

 Ubinafsi; Mwanzo wa chuki ni 

mtu binafsi kuwa na mawazo ya; 

“bora tukose sote au bora nipate 

mimi!” 

Tamaa, watu wengi wenye 

tamaa ya kuwa na kipato 

kikubwa bila kutia juhudi ya 

kutafuta mali hizo wanajikuta 

wakiwachukia wenye utajiri. 

Ikitokea kiongozi kaongea jambo 

linaloonesha kuwazodoa matajiri 

au kusema jambo linaloonesha 

kuwashusha, wenye tamaa 
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wataonesha chuki zao waziwazi 

na utasikia wakisema; “afadhali 

washushwe tulingane!”  

Sababu za kiuchumi; nazo 

zinachangiwa na kukithiri kwa 

unyonyaji. Upendo waleta 

huruma, hivyo watu 

wanashindwa kudumisha 

upendo wasije wakafirisika. 

Kisiasa; hapa watu wanakuwa 

na chuki sisizo na msingi 

zinazosababishwa na wapambe. 

Kuna watu wanakuwa vigeugeu 

kutokana na kuwa na chuki za 

watu kwa maslahi yao na wao 

kufuata mkumbo.  
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Matokeo yake ni kuwa na utajiri 

wa hewani usiokuwa na msingi 

kama vumbi angani. Kwa mfano, 

kupewa nafasi ya uongozi 

wenye sifa zitakazokupwaya na 

kupelekea kuangukia pua kisha 

kujikuta umejiharibia na kurudi 

nyuma sana kisiasa. Lakini 

wengine kujikuta wakiingia 

matatani baada ya kuonesha 

chuki kwa watu wasiolingana 

nao kiuwezo. Kwa mfano 

viongozi kwa viongozi wanaulinzi 

kutegemeana na uwezo wao 

lakini kibaraka ni rahisi 

kukamatwa na kuchukuliwa 

hatua endapo utabainika 

umevunja sheria.  



19 
 

Mwanawetu Mmuni CHUKI HULA AKILI © 2021 

Kwa upande wao watakuwa na 

wanasheria, madaktari na fedha 

nyingi za kuwawezesha kupata 

wakitakacho ili kuficha aibu 

(kujisafisha) endapo itatokea. 

Lakini kwa wapambe 

itashindikana. 

Kiitikiadi. Itikadi na chuki ni vitu 

viwiwli tofauti. Kupishana 

kiitikadi kunadhiirishwa kwa hoja 

na sio chuki.  

Mpishane na mpinzani wako 

kwa hoja na akikushinda ni 

vema ukikubali kushindwa na 

mpongeze mwenzako kisha 

jipange kupambania nafasi yako 
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ya kiitikadi bila chuki wala 

hasira.  

Matokeo ya chuki za kiitikadi ni 

machafuko ya kisiasa, kurudisha 

nyuma maendeleo ya nchi, 

umaskini, na ufisadi.  

Imani. Imani ya dini au 

misimamo mikali; kuwa na imani 

thabiti ya dini, isiwe ni chuki kwa 

watu wengine wenye imani 

tofauti. 

Kutetea imani yako ni kuzingatia 

maagizo ya dini yako na ikitokea 

unamshawishi mtu kufuata imani 

yake, iwe ya kirafiki (kutongoza) 

badala ya kulazimisha na 

kuwajengea watu chuki.  
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Pia kwenye misimamo yeyote 

mikali hata ile ya kitamaduni kwa 

maana ya mila na desturi 

inahitaji kuvumiliana. Kwa mfano 

mila ya kukeketa watoto wa kike 

na wanawake. Miongo michache 

iliyopita ilionekana ni mila bora 

ya jamii husika. Lakini kila siku 

ziliposonga mbele iligundulika 

madhara ya kutekeleza mila hiyo 

(kukeketa) ni makubwa kuliko 

faida. Ndipo serikali na vyombo 

vingine vinavyotetea haki za 

binadamu vilipovalia njuga 

kukomesha mila hilo na kuiita 

potofu.  

Sasa basi, yeyote 

atakayeendeleza mila hiyo 
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atakuwa ni mwenye misimamo 

mikali. 

Ndiyo sababu watetea haki 

wanausia uvumilivu. 

Ukikosekana, kutapelekea chuki 

na matokeo yake ni kama 

ifuatavyo; 

Matokeo ya chuki ya kiimani; 

o Utengano  

o Migogoro 

o Machafuko ya kisiasa 

o Vita 

o Ugaidi  

o Watoto wa mitaani 

o Matumizi ya madawa ya 

kulevya 

o Watoto yatima na wajane 
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o Umaskini uliokithiri 

o Ufisadi 

o Rushwa  

o Siasa chafu zenye 

makundi 

o Huduma duni za kijamii 

o Kuenea kwa bidhaa 

zilizotengenezwa chini ya 

kiwango 
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